

TANGAZO LA SERIKALI Na.....la Tarehe.....

SHERIA ZA SERIKALI ZA MITAA (MAMLAKA ZA MIJI)

(SURA YA 288)

SHERIA NDOGO

Zimetungwa chini ya kifungu cha 89.

**SHERIA NDOGO ZA (ANWANI ZA MAKAZI NA MISIMBO YA POSTA) ZA
HALMASHAURI YA**

ZA MWAKA 2016

SEHEMU YA I

UTANGULIZI

Jina	1.	Sheria Ndogo hizi zitajulikana kama Sheria Ndogo ya (Anwani za Makazi na Misimbo ya Posta) Za Halmashauri yaza Mwaka 2016 na zitaanza kutumika mara baada ya kutangazwa katika Gazeti la Serikali.
Matumizi	2.	Sheria Ndogo hizi zitatumika katika eneo lote lililo chini ya Mamlaka ya Halmashauri ya
Tafsiri	3.	<p>Katika Sheria Ndogo hizi isipokua pale itakapoelezwa vinginevyo;-</p> <p><i>“Afisa Muidhiniwa”</i> maana yake ni Afisa yeyote wa Halmashauri aliyeteuliwa na kuidhinishwa kusimamia utekelezaji wa Sheria Ndogo hizi.</p> <p><i>“Anwani”</i> maana yake ni mbinu ya msingi ya kutambua kitu kwa mahali kilipo;</p> <p><i>“Halmashauri”</i> maana yake ni Halmashauri ya</p> <p><i>“Hadhi ya barabara au mtaa”</i> maana yake ni umuhimu au hadhi katika mtandao wa barabara kulingana na ukubwa na matumizi.</p> <p><i>“Barabara”</i> ni pamoja na barabara kuu, barabara ya kawaida, njia, barabara funge, kichocho, mzunguko, na njia za miguu ambazo hutumika kutoa anwani za makazi;</p> <p><i>“Hifadhi-data za anwani”</i> maana yake ni mkusanyiko wa taarifa za anwani uliohifadhiwa kwa mpango maalumu kwenye kompyuta na ambao unaweza kupatikana kwa watumiaji walioidhinishwa;</p>

	<p>“<i>Kamati ya Wataalam</i>” maana yake ni kamati ya utoaji wa majina ya barabara na nambari za nyumba katika Mamlaka za Serikali za Mitaa;</p> <p>“<i>Kata</i>” maana yake ni sehemu au mgawanyo wa Wilaya iliyo chini ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa;</p> <p>“<i>Kijiji</i>” maana yake ni Kijiji kilichosajiliwa chini ya Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za Wilaya)</p> <p>“<i>Kitengo cha Usimamizi wa Anwani</i>” maana yake ni kitengo kilichopo chini ya Shirika la Posta Tanzania kinachoshughulikia utunzaji wa taarifa za anwani;</p> <p>“<i>Kitongoji</i>” maana yake ni sehemu au eneo la Kijiji na inajumuisha sehemu au eneo la mji lililopo katika eneo lililo chini ya Mamlaka ya kisheria la Mji;</p> <p>“<i>Kitu Maarufu</i>” maana yake ni kitu au mahali maarufu (dhahiri au dhahania) ambapo hutambulika kutokana na umaarufu huo;</p> <p>“<i>Mamlaka</i>” maana yake ni Mamlaka ya Serikali za Mitaa</p> <p>“<i>Msimboposta</i>” (<i>Postikodi</i>) maana yake ni kibainishi cha eneo au maeneo ya usambazaji wa huduma za posta, kinachoundwa na mfuatano wa tarakimu pekee au tarakimu na herufi.</p> <p>“<i>mtaa</i>” Kwa maana ya anwani za makazi ni njia ya umma katika makazi mahususi yenye nyumba, maduka na mambo mengine katika upande mmoja au pande zote mbili za barabara;</p> <p>“<i>Mtaa</i>” ni sehemu au mgawanyo wa kata unaojumuisha sehemu au mgawanyo wa mji ulio chini ya usimamizi wa kisheria wa mamlaka ya mji kama ilivyobainishwa kwenye Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za Miji);</p> <p>“<i>Mwongozo</i>” maana yake ni waraka unaoelekeza kuhusu mchakato na hatua zinazopaswa kufuatwa katika kuanzisha, kugawa anwani na kusimamia hifadhi-data za anwani;</p> <p>“<i>Sekretarieti ya Taifa ya Anwani za Makazi</i>” maana yake ni Sekretarieti ya</p>
--	---

	<p>Taifa ya Anwani za Makazi iliyo chini ya Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania;</p> <p><i>“Kibali”</i> maana yake ni idhini au ruhusa ya maandishi inayotolewa na Halmashauri ;</p> <p><i>“Mkurugenzi”</i> maana yake ni Mkurugenzi wa Halmashauri pamoja na Afisa yeyote wa umma atakayeteuliwa kutekeleza majukumu ya Mkurugenzi ;</p> <p><i>“Wadau wa umma”</i> maana yake ni Taasisi, Kampuni, Wakala na Mashirika ya Umma;</p> <p><i>“Wakala”</i> maana yake ni Mtu, Taasisi, Kampuni, au asasi yeyote iliyoteuliwa kisheria na Halmashauri kutekeleza majukumu kwa niaba ya Halmashauri;</p> <p><i>“Waziri”</i> maana yake ni Waziri mwenye dhamana na Serikali za Mitaa;</p>
--	--

SEHEMU YA II

ANWANI ZA MAKAZI NA MISIMBO YA POSTA

Wajibu wa Halmashauri	4.	<p>(1) Katika kuhamasisha na kutekeleza mpango wa anwani za makazi na misimbo ya posta Halmashauri itakuwa na wajibu wa:-</p> <ul style="list-style-type: none">(a) Kutenga maeneo kwa ajili ya mitaa au barabara;(b) Kuweka, kutambua, na kufuta majina ya mitaa, sehemu na barabara;(c) Kuweka, kurekebisha, kutambua na kufuta, nambari za nyumba, barabara na mitaa mara kwa mara kwa kadiri itakavyohitajika;(d) Kutunza na kulinda miundombinu yote ya anwani za makazi na misimbo ya posta(e) Kuzuia na kudhibiti matumizi ya barabara na mitaa katika maeneo husika;(f) Kutunza kumbukumbu za majina, nambari za mitaa, barabara, nyumba na ramani, kuhakikisha kuwa kumbukumbu hizo zinapatikana kwa urahisi.(g) Kutoa adhabu dhidi ya uhalifu katika miundombinu ya mfumo wa anwani za makazi, nambari na majina ya mitaa na barabara zilizotengenezwa kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi;(h) Kushirikisha sekta binafsi, kulingana na mazingira, katika kutekeleza mpango wa anwani za makazi na misimbo ya posta;
Kamati ya Wataalam	5.	<p>(1) Halmashauri itakuwa na wajibu wa kuunda ndani ya miezi sita tangu kuanza kwa Sheria Ndogo hizi, Kamati ya Wataalam wa kushughulikia masuala ya anwani za makazi ambayo itakuwa na wajumbe wafuatao:-</p> <ul style="list-style-type: none">a) Mkuu wa Idara inayohusika na Mipango Miji na Mazingira (Mwenyekiti)b) Mkuu wa Idara inayohusika na Ujenzi (Makamu Mwenyekiti)c) Afisa Ardhid) Mpima Ardhie) Mwanasheria (Katibu)f) Msanifu wa Ramanig) Afisa wa Posta (Mjumbe mwalikwa wa Kudumu)h) Afisa Maendeleo ya Jamii / Afisa Ustawi wa Jamiii) Mtaalamu yeyote atakayeteuliwa na Mkurugenzi.
Majukumu		<p>(2) Kwa kushirikiana na Viongozi wa Ngazi za chini katika Halmashauri Kamati ya Wataalam itakuwa na wajibu wa:-</p>

<p>ya kamati ya Wataalam</p>	<ul style="list-style-type: none"> (a) Kusimamia uwekaji wa vibao vya majina ya barabara na nambari za nyumba katika eneo lililo chini ya mamlaka yake ya kisheria; (b) Kusasisha, kutafsiri na kusimamia utekelezaji wa vipengele vyote vya Mwongozo wa Mfumo wa Anwani ambavyo hasa havipo katika mamlaka ya Halmashauri; (c) Kutoa notisi za ukiukwaji na hatua nyingine yoyote inayofaa kuchukuliwa kulingana na Sheria Ndogo hizi; (d) Kutunza kumbukumbu za anwani zote kwa kila milki katika ramani kwenye sehemu zinazotunzwa na Halmashauri; (e) Kutoa kumbukumbu na ramani hizo zitapopaswa kutolewa kwa mamlaka zote za Serikali, wakala wa utekelezaji wa Sheria na mawakala wa huduma za dharura kwa ajili ya matumizi yao katika utendaji wa majukumu yao kama ilivyoainishwa katika Sheria Ndogo hizi; (f) Kupendekeza mabadiliko ya anwani; (g) Kufanya kazi nyingine zitakazoelekezwa na Halmashauri kufuatana na Sheria Ndogo hizi.
--------------------------------------	--

SEHEMU YA III

USHIRIKI WA SEKTA BINAFSI

Wadau watakaohusi shwa	6.	Katika kutekeleza mpango wa anwani za makazi na misimbo ya Posta, Halmashauri itawahusisha wadau wafuatao:- a) Makampuni binafsi b) Taasisi na Mashirika ya Umma c) Taasisi za Kifedha d) Asasi za Kijamii e) Taasisi za Kidini f) Mashirika yasiyo ya Serikali g) Washirika wa Maendeleo h) Watu binafsi i) Na wadau wengine ambao Halmashauri itaona wanafaa.
Shughuli zitakazohusi shwa wadau	7.	Halmashauri itashirikisha wadau wengine kama mashirika ya Serikali na binafsi katika: a) Kutengeneza nguzo za alama za mitaa na vibao vya nambari za nyumba; b) Kuweka nguzo za majina ya barabara, mitaa na vibao vya nambari za nyumba; c) Kubandika au kuchora nambari za nyumba; d) Uchapishaji wa daftari la orodha ya misimbo ya posta; e) Huduma za ushauri na usimamizi (Consultancy services); f) Kuhifadhi na kulinda miundombinu ya misimbo ya posta; g) Kutoa vifaa na “software” kwa ajili ya utekelezaji wa Mpango wa mfumo wa Anwani za Makazi; h) Utoaji wa mafunzo na shughuli za kuhamasisha utumiaji wa mfumo wa Anwani za Makazi.
Shughuli zitakazoshir ikisha wadau wa Umma tu	8.	Halmashauri itashirikisha shughuli zifuatazo kwa wadau wa umma tu:- a) Uundaji wa hifadhi-Data ya Anwani za Makazi na Misimbo ya posta. b) Usambazaji na ugawaji wa Anwani za Makazi na Misimbo ya posta. c) Utengenezaji na uchapishaji wa Misimbo ya posta na ramani; d) Shughuli nyingine yeyote idhaniwayo kuwa ni nyeti kwa maslahi ya Taifa;

<p>Utaratibu wa kushirikisha wadau</p>	<p>9. 1) Katika kutekeleza Mpango, Halmashauri itawashirikisha wadau katika:-</p> <ul style="list-style-type: none"> a) Uchangiaji wa moja kwa moja kwa njia ya fedha au misaada kwa ajili ya Mpango; b) Kushiriki katika utekelezaji wa shughuli yeyote iliyotajwa chini ya kifungu cha 7 ; c) Kushirikiana katika ujenzi na ukarabati wa miundombinu ya Anwani za Makazi; d) Kuhusisha na kujumuisha Mpango wa anwani za makazi katika Mpango na miradi mingine kama vile ya ujenzi wa barabara, majengo, mazingira, usafi, umeme n.k; e) Kuingia katika ubia maalum kutegemeana na Mamlaka inayohusika;
	<p>2) Njia zitakazotumiwa na Halmashauri wakati wa kuwahusisha wadau katika utekelezaji wa mpango mpya wa Anwani za Makazi na misimbo ya posta:-</p> <ul style="list-style-type: none"> a) Kuainisha wadau katika eneo husika kwa ajili ya kuwashirikisha kutekeleza Mpango wa anwani na misimbo ya posta; b) Kufuatilia wadau watakao ainishwa kwa mujibu wa kifungu cha 9(2)a, kila halmashauri itaamua maeneo na namna ya kuwahusisha wadau hao; c) Katika kutekeleza Kifungu cha 9(2)b, Halmashauri inaweza kushauriwa lakini haitazuiliwa na maeneo na wadau waliotajwa katika Kifungu cha 6 na 7; d) Kutangaza au kuweka wazi juu ya uwepo wa utekelezaji wa mpango wa Anwani na Misimbo ya posta ili kukaribisha na kuvutia wadau mbalimbali katika maeneo yaliyoainishwa katika Sheria Ndogo hizi; e) Kuwataka Wadau wote wenye nia na wanaotaka kushiriki katika kutekeleza Mpango huu kuwasiliana na Halmashauri kwa njia na namna ambayo Halmashauri itaona inafaa; f) Kuwashirikisha Wadau katika kuchangia na kutoa taarifa ya michango itakayotolewa katika vikao vya Halmashauri kwa ajili ya uwazi na uwajibikaji.

SEHEMU YA IV

MAKOSA NA ADHABU

Makosa na adhabu	10.	<p>Ikiwa mtu yeyote:-</p> <ul style="list-style-type: none">(a) Atadharau, au atakaidi kutekeleza agizo lolote alilopewa na Halmashauri kuhusiana na Mpango wa anwani za makazi na misimbo ya posta chini ya Sheria Ndogo hizi;(b) Atamshawishi mtu au kundi la watu kukataa au kukwepa kushiriki kutekeleza Mpango wa anwani za makazi na misimbo ya posta;(c) Atatengeneza, atatayarisha, ataidhinisha utengenezaji, au atatumza miundo mbinu isiyo halali kwa nia ya kujipatia manufaa yatokanayo na kuweka, kutambua, na kufuta majina ya mitaa, sehemu na barabara ndani ya Halmashauri;(d) Atatoa kwa makusudi huku akijua ni kosa taarifa za uongo kwa Halmashauri;(e) Atashindwa kutoa taarifa zitakazohitajika na Halmashauri;(f) Ataharibu kwa makusudi, ataziba, atang'oa au kufuta miundombinu ya Anwani za Makazi;(g) Atamzuia Afisa Muidhiniwa kutekeleza majukumu yake. <p>Atakuwa ametenda kosa na akipatikana na hatia atatozwa faini isiyo zidi shilingi Elfu Hamsini (50,000/=) au kutumikia kifungo kisichozidi miezi kumi na miwili (12) jela au adhabu zote mbili yaani faini na kifungo.</p>
Kufifilisha kosa	11.	<p>Mkurugenzi anaweza kumtoza mtu yeyote faini isiyo zidi shilingi Elfu Thelathini tu (30,000/=) iwapo mkosaji atakiri kosa kwa maandishi na kukubali kulipa faini iliyoainishwa chini ya Sheria Ndogo hizi.</p>

TANGAZO LA SERIKALI Na.....la Tarehe.....

SHERIA ZA SERIKALI ZA MITAA (MAMLAKA ZA WILAYA)

(SURA YA 287)

SHERIA NDOGO

Zimetungwa chini ya kifungu cha 153.

**SHERIA NDOGO ZA (ANWANI ZA MAKAZI NA MISIMBO YA POSTA) ZA
HALMASHAURI YA**

ZA MWAKA 2016

SEHEMU YA I

UTANGULIZI

Jina	12.	Sheria Ndogo hizi zitajulikana kama Sheria Ndogo ya (Anwani za Makazi na Misimbo ya Posta) Za Halmashauri yaza Mwaka 2016 na zitaanza kutumika mara baada ya kutangazwa katika Gazeti la Serikali.
Matumizi	13.	Sheria Ndogo hizi zitatumika katika eneo lote lililo chini ya Mamlaka ya Halmashauri ya
Tafsiri	14.	<p>Katika Sheria Ndogo hizi isipokua pale itakapoelezwa vinginevyo;-</p> <p><i>“Afisa Muidhiniwa”</i> maana yake ni Afisa yeyote wa Halmashauri aliyeteuliwa na kuidhinishwa kusimamia utekelezaji wa Sheria Ndogo hizi.</p> <p><i>“Anwani”</i> maana yake ni mbinu ya msingi ya kutambua kitu kwa mahali kilipo;</p> <p><i>“Halmashauri”</i> maana yake ni Halmashauri ya</p> <p><i>“Hadhi ya barabara au mtaa”</i> maana yake ni umuhimu au hadhi katika mtandao wa barabara kulingana na ukubwa na matumizi.</p> <p><i>“Barabara”</i> ni pamoja na barabara kuu, barabara ya kawaida, njia, barabara funge, kichocho, mzunguko, na njia za miguu ambazo hutumika kutoa anwani za makazi;</p> <p><i>“Hifadhi-data za anwani”</i> maana yake ni mkusanyiko wa taarifa za anwani uliohifadhiwa kwa mpango maalumu kwenye kompyuta na ambao unaweza kupatikana kwa watumiaji walioidhinishwa;</p>

	<p>“<i>Kamati ya Wataalam</i>” maana yake ni kamati ya utoaji wa majina ya barabara na nambari za nyumba katika Mamlaka za Serikali za Mitaa;</p> <p>“<i>Kata</i>” maana yake ni sehemu au mgawanyo wa Wilaya iliyo chini ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa;</p> <p>“<i>Kijiji</i>” maana yake ni Kijiji kilichosajiliwa chini ya Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za Wilaya)</p> <p>“<i>Kitengo cha Usimamizi wa Anwani</i>” maana yake ni kitengo kilichopo chini ya Shirika la Posta Tanzania kinachoshughulikia utunzaji wa taarifa za anwani;</p> <p>“<i>Kitongoji</i>” maana yake ni sehemu au eneo la Kijiji na inajumuisha sehemu au eneo la mji lililopo katika eneo lililo chini ya Mamlaka ya kisheria la Halmashauri;</p> <p>“<i>Kitu Maarufu</i>” maana yake ni kitu au mahali maarufu (dhahiri au dhahania) ambapo hutambulika kutokana na umaarufu huo;</p> <p>“<i>Mamlaka</i>” maana yake ni Mamlaka ya Serikali za Mitaa</p> <p>“<i>Msimboposta</i>” (<i>Postikodi</i>) maana yake ni kibainishi cha eneo au maeneo ya usambazaji wa huduma za posta, kinachoundwa na mfuatano wa tarakimu pekee au tarakimu na herufi.</p> <p>“<i>mtaa</i>” Kwa maana ya anwani za makazi ni njia ya umma katika makazi mahususi yenye nyumba, maduka na mambo mengine katika upande mmoja au pande zote mbili za barabara;</p> <p>“<i>Mwongozo</i>” maana yake ni waraka unaoelekeza kuhusu mchakato na hatua zinazopaswa kufuatwa katika kuanzisha, kugawa anwani na kusimamia hifadhi-data za anwani;</p> <p>“<i>Sekretarieti ya Taifa ya Anwani za Makazi</i>” maana yake ni Sekretarieti ya Taifa ya Anwani za Makazi iliyo chini ya Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania;</p> <p>“<i>Kibali</i>” maana yake ni idhini au ruhusa ya maandishi inayotolewa na</p>
--	--

	<p>Halmashauri ;</p> <p><i>“Mkurugenzi”</i> maana yake ni Mkurugenzi wa Halmashauri pamoja na Afisa yeyote wa umma atakayeteuliwa kutekeleza majukumu ya Mkurugenzi ;</p> <p><i>“Wadau wa umma”</i> maana yake ni Taasisi, Kampuni, Wakala na Mashirika ya Umma;</p> <p><i>“Wakala”</i> maana yake ni Mtu, Taasisi, Kampuni, au asasi yeyote iliyoteuliwa kisheria na Halmashauri kutekeleza majukumu kwa niaba ya Halmashauri;</p> <p><i>“Waziri”</i> maana yake ni Waziri mwenye dhamana na Serikali za Mitaa;</p>
--	--

SEHEMU YA II

ANWANI ZA MAKAZI NA MISIMBO YA POSTA

Wajibu wa Halmashauri	15.	<p>(2) Katika kuhamasisha na kutekeleza mpango wa anwani za makazi na misimbo ya posta Halmashauri itakuwa na wajibu wa:-</p> <ul style="list-style-type: none">(i) Kutenga maeneo kwa ajili ya mitaa au barabara;(j) Kuweka, kutambua, na kufuta majina ya mitaa, sehemu na barabara;(k) Kuweka, kurekebisha, kutambua na kufuta, nambari za nyumba, barabara na mitaa mara kwa mara kwa kadiri itakavyohitajika;(l) Kutunza na kulinda miundombinu yote ya anwani za makazi na misimbo ya posta(m) Kuzuia na kudhibiti matumizi ya barabara na mitaa katika maeneo husika;(n) Kutunza kumbukumbu za majina, nambari za mitaa, barabara, nyumba na ramani, kuhakikisha kuwa kumbukumbu hizo zinapatikana kwa urahisi.(o) Kutoa adhabu dhidi ya uhalifu katika miundombinu ya mfumo wa anwani za makazi, nambari na majina ya mitaa na barabara zilizotengenezwa kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi;(p) Kushirikisha sekta binafsi, kulingana na mazingira, katika kutekeleza mpango wa anwani za makazi na misimbo ya posta;
Kamati ya Wataalam	16.	<p>(3) Halmashauri itakuwa na wajibu wa kuunda ndani ya miezi sita tangu kuanza kwa Sheria Ndogo hizi, Kamati ya Wataalam wa kushughulikia masuala ya anwani za makazi ambayo itakuwa na wajumbe wafuatao:-</p> <ul style="list-style-type: none">j) Mkuu wa Idara inayohusika na Mipango Miji na Mazingira (Mwenyekiti)k) Mkuu wa Idara inayohusika na Ujenzi (Makamu Mwenyekiti)l) Afisa Ardhim) Mpima Ardhin) Mwanasheria (Katibu)o) Msanifu wa Ramanip) Afisa wa Posta (Mjumbe mwalikwa wa Kudumu)q) Afisa Maendeleo ya Jamii / Afisa Ustawi wa Jamiir) Mtaalamu yeyote atakayeteuliwa na Mkurugenzi.
Majukumu		<p>(4) Kwa kushirikiana na Viongozi wa Ngazi za chini katika Halmashauri Kamati ya Wataalam itakuwa na wajibu wa:-</p>

<p>ya kamati ya Wataalam</p>	<ul style="list-style-type: none"> (h) Kusimamia uwekaji wa vibao vya majina ya barabara na nambari za nyumba katika eneo lililo chini ya mamlaka yake ya kisheria; (i) Kusasisha, kutafsiri na kusimamia utekelezaji wa vipengele vyote vya Mwongozo wa Mfumo wa Anwani ambavyo hasa havipo katika mamlaka ya Halmashauri; (j) Kutoa notisi za ukiukwaji na hatua nyingine yoyote inayofaa kuchukuliwa kulingana na Sheria Ndogo hizi; (k) Kutunza kumbukumbu za anwani zote kwa kila milki katika ramani kwenye sehemu zinazotunzwa na Halmashauri; (l) Kutoa kumbukumbu na ramani hizo zitapopaswa kutolewa kwa mamlaka zote za Serikali, wakala wa utekelezaji wa Sheria na mawakala wa huduma za dharura kwa ajili ya matumizi yao katika utendaji wa majukumu yao kama ilivyoainishwa katika Sheria Ndogo hizi; (m) Kupendekeza mabadiliko ya anwani; (n) Kufanya kazi nyingine zitakazoelekezwa na Halmashauri kufuatana na Sheria Ndogo hizi.
--------------------------------------	--

SEHEMU YA III

USHIRIKI WA SEKTA BINAFSI

Wadau watakaohusi shwa	17.	Katika kutekeleza mpango wa anwani za makazi na misimbo ya Posta, Halmashauri itawahusisha wadau wafuatao:- j) Makampuni binafsi k) Taasisi na Mashirika ya Umma l) Taasisi za Kifedha m) Asasi za Kijamii n) Taasisi za Kidini o) Mashirika yasiyo ya Serikali p) Washirika wa Maendeleo q) Watu binafsi r) Na wadau wengine ambao Halmashauri itaona wanafaa.
Shughuli zitakazohusi shwa wadau	18.	Halmashauri itashirikisha wadau wengine kama mashirika ya Serikali na binafsi katika: i) Kutengeneza nguzo za alama za mitaa na vibao vya nambari za nyumba; j) Kuweka nguzo za majina ya barabara, mitaa na vibao vya nambari za nyumba; k) Kubandika au kuchora nambari za nyumba; l) Uchapishaji wa daftari la orodha ya misimbo ya posta; m) Huduma za ushauri na usimamizi (Consultancy services); n) Kuhifadhi na kulinda miundombinu ya misimbo ya posta; o) Kutoa vifaa na “software” kwa ajili ya utekelezaji wa Mpango wa mfumo wa Anwani za Makazi; p) Utoaji wa mafunzo na shughuli za kuhamasisha utumiaji wa mfumo wa Anwani za Makazi.
Shughuli zitakazoshir ikisha wadau wa Umma tu	19.	Halmashauri itashirikisha shughuli zifuatazo kwa wadau wa umma tu:- e) Uundaji wa hifadhi-Data ya Anwani za Makazi na Misimbo ya posta. f) Usambazaji na ugawaji wa Anwani za Makazi na Misimbo ya posta. g) Utengenezaji na uchapishaji wa Misimbo ya posta na ramani; h) Shughuli nyingine yeyote idhaniwayo kuwa ni nyeti kwa maslahi ya Taifa;

<p>Utaratibu wa kushirikisha wadau</p>	<p>20. 1) Katika kutekeleza Mpango, Halmashauri itawashirikisha wadau katika:-</p> <ul style="list-style-type: none"> f) Uchangiaji wa moja kwa moja kwa njia ya fedha au misaada kwa ajili ya Mpango; g) Kushiriki katika utekelezaji wa shughuli yeyote iliyotajwa chini ya kifungu cha 7 ; h) Kushirikiana katika ujenzi na ukarabati wa miundombinu ya Anwani za Makazi; i) Kuhusisha na kujumuisha Mpango wa anwani za makazi katika Mpango na miradi mingine kama vile ya ujenzi wa barabara, majengo, mazingira, usafi, umeme n.k; j) Kuingia katika ubia maalum kutegemeana na Mamlaka inayohusika;
	<p>2) Njia zitakazotumiwa na Halmashauri wakati wa kuwahusisha wadau katika utekelezaji wa mpango mpya wa Anwani za Makazi na misimbo ya posta:-</p> <ul style="list-style-type: none"> g) Kuainisha wadau katika eneo husika kwa ajili ya kuwashirikisha kutekeleza Mpango wa anwani na misimbo ya posta; h) Kufuatilia wadau watakao ainishwa kwa mujibu wa kifungu cha 9(2)a, kila halmashauri itaamua maeneo na namna ya kuwahusisha wadau hao; i) Katika kutekeleza Kifungu cha 9(2)b, Halmashauri inaweza kushauriwa lakini haitazuiliwa na maeneo na wadau waliotajwa katika Kifungu cha 6 na 7; j) Kutangaza au kuweka wazi juu ya uwepo wa utekelezaji wa mpango wa Anwani na Misimbo ya posta ili kukaribisha na kuvutia wadau mbalimbali katika maeneo yaliyoainishwa katika Sheria Ndogo hizi; k) Kuwataka Wadau wote wenye nia na wanaotaka kushiriki katika kutekeleza Mpango huu kuwasiliana na Halmashauri kwa njia na namna ambayo Halmashauri itaona inafaa; l) Kuwashirikisha Wadau katika kuchangia na kutoa taarifa ya michango itakayotolewa katika vikao vya Halmashauri kwa ajili ya uwazi na uwajibikaji.

SEHEMU YA IV

MAKOSA NA ADHABU

Makosa na adhabu	21.	<p>Ikiwa mtu yeyote:-</p> <ul style="list-style-type: none">(h) Atadharau, au atakaidi kutekeleza agizo lolote alilopewa na Halmashauri kuhusiana na Mpango wa anwani za makazi na misimbo ya posta chini ya Sheria Ndogo hizi;(i) Atamshawishi mtu au kundi la watu kukataa au kukwepa kushiriki kutekeleza Mpango wa anwani za makazi na misimbo ya posta;(j) Atatengeneza, atatayarisha, ataidhinisha utengenezaji, au atatumza miundo mbinu isiyo halali kwa nia ya kujipatia manufaa yatokanayo na kuweka, kutambua, na kufuta majina ya mitaa, sehemu na barabara ndani ya Halmashauri;(k) Atatoa kwa makusudi huku akijua ni kosa taarifa za uongo kwa Halmashauri;(l) Atashindwa kutoa taarifa zitakazohitajika na Halmashauri;(m) Ataharibu kwa makusudi, ataziba, atang'oa au kufuta miundombinu ya Anwani za Makazi;(n) Atamzuia Afisa Muidhiniwa kutekeleza majukumu yake. <p>Atakuwa ametenda kosa na akipatikana na hatia atatozwa faini isiyo zidi shilingi Elfu Hamsini (50,000/=) au kutumikia kifungo kisichozidi miezi kumi na miwili (12) jela au adhabu zote mbili yaani faini na kifungo.</p>
Kufifilisha kosa	22.	<p>Mkurugenzi anaweza kumtoza mtu yeyote faini isiyo zidi shilingi Elfu Thelathini tu (30,000/=) iwapo mkosaji atakiri kosa kwa maandishi na kukubali kulipa faini iliyoainishwa chini ya Sheria Ndogo hizi.</p>